หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: FA1 ห้องเรียน Flash anime บทที่1  (อ่าน 66476 ครั้ง)
เอาล่ะหลานๆ วันนี้จะเริ่มต้นบทเรียนเบื้องต้นเกี่ยวกับ flash anime (เพราะป๋าไม่เป็น action script เท่าไหร่)

เริ่มด้วย กำหนด Project ก่อนเลยล่ะกัน
หลาน ๆ หลายคนอาจจะคิดว่า มันสำคัญตรงไหน ตูจะกำหนดตามใจตูใครจะทำไม ก็ได้อยู่ครับ แต่ถ้าหนูไม่คิดจะไปทำต่อเป็นสื่ออื่นอย่าง อวดเพื่อน เป็น VCD หรือ ทำ DVD ขายซะเลย ก็ข้ามส่วนนี้ไปเลยนะหลานๆ

แต่ถ้าจะทำเพื่อสื่ออื่น ๆ ก็จะบอกอะไรให้หน่อยนึง เผื่อเป็นองค์.... (ความรู้) ติดตัวไว้

Frame Size และ Frame per sec. สำคัญไฉน
สำคัญที่ ถ้าเรากำหนดไม่ถูก ก็จะเอาไปทำต่อยาก เช่น ใน premire ถึงแม้จะเอาเข้าได้ แต่ถ้าไม่ถูกขนาด ต้องเสียเวลาในการ เปลี่ยน sizing ไม่ใช่เรื่องสนุกเลย

ดังนั้น จะขอกล่าวเรื่อง size มาตรฐานโลก ไว้แล้วกันครับ
ระบบสัญญาณ TV ที่ใช้กันทั่วโลกมี 2 ระบบ

1. PAL (พี่ไทยและใกล้เคียง)
2. NTSC (อเมริกัน และ ญี่ปุ่นก็ใช้)

โดยมีตารางข้างล่างให้ดูโปร

ดั้งนั้น ถ้าหลาน ๆ ทำงานส่งเมืองไทย ก็ทำที่ขนาดภาพของระบบ PAL ไว้ดีกว่านะ
มาตรฐาน คือ 720 x 576 px โดยใช้ Frame per sec. ที่ 25 fps. นะจ๊ะ

ส่วนเรื่อง pixel ratio นี่ ไว้ป๋าจะพูดเมื่อมีโอกาสแล้วกันนะ (ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่แต่รู้ไว้ก็ดี)

"แล้วหนูจะปรับค่าที่ไหนล่ะ" อ้อ ตรงนี้เลยหลาน ๆ ดูรูป

อ่อดดดดดด
เอ้า วันนี้หมดเวลาแล้ว เจอกันคาบหน้านะหลาน ๆ

------------------------------------------------------------
หลักสูตรเพิ่มเติม
Motion Guide
http://www.devworkshop.net/flash/beginner/beginner_chap9.php จาก ห้าโอ

มีต่อ หน้าสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ย. 2006, 10:40 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
เอาล่ะ คาบแรกถือว่าแค่โฮมรูม
เกริ่นถึงนักเรียนที่เพิ่งเข้าเรียน และ ที่เรียนอยู่นะหลานๆ
ป๋าจะบอกว่า ห้องเรียน Flash Anime ไม่สอนวิธีการใช้เครื่องมือทั่วไปนะจ๊ะ อาทิ ลงสียังไง กราเดี๊ยนยังไงนี่ขอผ่าน เพราะหลานๆ คงหาอ่านตามตำราบนแผงเทปทั่วไปได้ (แต่ถ้าใครอยากให้สอน ก็หลังไมค์ )

อุ้ว แล้วป๋าจะสอนอะไรฟะเนี่ย เอาเป็นว่าเรื่องที่ใช้บ่อย ๆ แล้วกัน

KEYFRAME & MOTION
Key frame คือไอ้จุดที่กำหนด เริ่ม และ จบ ห้วงเวลาหนึ่ง ๆ เช่น ลูกบอลตกกระทบพื้น Key frame คือ
1. บอลที่ลอยอยู่
2. บอลที่ตกกระทบแล้ว

ส่วนที่อยู่ระหว่าง 1 และ 2 เราจะเรียกว่า อิน ... อะไรนะหลาน

อินบีทวีน ( inbetween)   ถูกต้องงงง

ดูรูปข้างล่างเปรียบเทียบล่ะกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2006, 13:07 น. โดย มะนุช » บันทึกการเข้า

สอนหมูไปเปล่าหว่า ทำใจหน่อยนะ บท

( เหลืออี
ห้ามเรีย

ได้ครับป๋า สอน

ทหารเกณฑ์
หยั่ง
เห็นมั้ยครับ หลาน ๆ เจ้าสามมันเป็นเด็

ห้ามเรีย

Today you , Tomorrow me.
เห็นมั้ยครับ หลาน ๆ เจ้าสามมันเป็นเด็
หลาน ๆ ว่ายา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ม.ค. 2006, 00:56 น. โดย layiji » บันทึกการเข้า

ทหารเกณฑ์
คุณป๋าขา  จ๊วบ

เอาขนมมา

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
งาน animation จะออ
เยี่ยมค่ะ  เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12