หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 24

ผู้เขียน หัวข้อ: >>ตอน..โรงพิมพ์..จ๊ะจ๋า<<  (อ่าน 209308 ครั้ง)
หลังจากที่ลงจากสังเวียนการปั่นมานาน

กลับมาคราวนี้...ตูกลายเป็นเจ้าของบริษัทไปแล้ว (รอจดทะเบียน)

ธุรกิจก็คือธุรกิจ..คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อคนฉลาด...สิ่งที่แน่นอนของการทำธุรกิจ

คือ..จะต้องโดนโกงเข้าสักวัน จะโดนมากหรือน้อยก็เท่านั้นเอง  3cษ

การสื่อสารกับโรงพิมพ์สำหรับมือใหม่..ม๊อกอัพ คือสิ่งที่เซฟตัวเรามากที่สุด

ตูบอกขนาดไปว่าตูจะทำโบรชัวร์รูปเล่ม 24*42 จ๊ะนะ..คุยรายละเอียดตีราคา ดูพรูฟสี

ส่งเช็คเรียบร้อย งานนี้ตูฟันเหนาะๆ แสนปลายๆ ....แต่..เอ๊ะ มีการแก้ไฟล์ถึง 4 ครั้ง

ข้อหาทำดับเบิ้ลไซส์ จาก 24*42 เป็น 24*84 พวกตูก็งง..มันดับเบิ้ลตรงไหนฟะ

ก็ทำ 2 หน้าติดนี่หว่า ..สรุป..มันเข้าใจว่าที่ตูบอกตอนแรก 24*42 เป็นหน้าที่กางแล้ว

ก็เลยเหลือเป็นหน้าเดี่ยวๆ 24*21....ชิบหาย !!!!  แล้ว  เค้าบอกว่าตูผิด เพราะไม่รู้ภาษาโรงพิมพ์

แต่...ไฟล์ที่ตูส่งแนบไปตีเป็น JPEC นั้น มัน สี่เหลี่ยมผืนผ้านะว๊อยย..ไอ้ 24*21 ที่พี่แกคิดน่ะ

มันแทบจะเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสอยู่แล้ว จะเป็นไปได้ยังไง ทีสำคัญก็ส่งพรูฟมาที่ตูแล้วด้วย

พี่แกบอกว่า...ไม่ได้ดู ...ตอนนี้ราคาพุ่งต้องเพิ่มเงิน 3cษ ตูเลยถามว่าจะเอายังไง ส่งราคาไปแล้ว

เซ็นแล้ว..ที่สำคัญไม่ลดสเปคใดๆทั้งสิ้น ..ตูไม่อยากโกงใคร ถึงลูกค้ามันจะไม่รู้ก็เหอะ ตูส่งไปเท่านี้

ตูไม่เอาอะไรล้ว...ดังนั้น คุมงบให้ได้เท่านี้ได้มั้ย..... เอือม

จากกำไรเหนาะๆ แสน ปลายๆ ตูเหลือ 5000 บาท พี่แกบอกว่าไม่เอาหมดหรอก

ถือว่าช่วยๆกัน ........ กร๊าก กร๊าก กร๊าก กร๊าก... 

ประสบการณ์คือการลงทุน... 3cษ

ท่านที่รักและเคารพทั้งหลาย...มีใครรู้จักโรงพิมพ์ดีๆรับผิดชอบ...มีศีลธรรม บ้างมั้ยคะ

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ..ขอร้อง ตอนนี้งานเยอะมาก...มีจ๊อบทำ 3 d สนใจก็ติดต่อมาจ๊ะนะ:42:

ปล. งานส้มมีแต่โปรเจกต์โครงการ  ไม่มีงานจตุคาม งานออกแบบจึงเน้นภาพลักษณ์ ไม่ค่อยฮาร์ทเซลล์

และไม่ได้คิดแพงเหมือนราคาเอเจนซี่ ลูกค้าเลยเยอะ ถ้าน้องๆสนใจอยากทำงานเก็บพอร์ตและมีรายได้

ติดต่อได้นะคะ รึแบบธุรกิ๊จ..ธุรกิจ ก็คุยกันได้ค่ะ..........เฮ้อ..เหนื่อยว๊อย เอือม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2007, 12:14 น. โดย ShoGun » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

สู้ๆ  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ฮิ้ววว อย่างน้อยก็ยังพอได้กำไร ไม่ขาดทุนก็ดีแล้วครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

5000 ..บาทไทย  ฮิ้ววว ขับรถไปกลับ ดีลงาน พรูฟงาน แก้ไขงาน มันทะลุไปนานแล้วค่ะพี่

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เคยทำงานกับโรงพิมพ์ที่ซอยลาดพร้าว 128/เอ่อ.. 128/2 หรือ 128/3 นี่แหละ ซ.เดียวกับคอนโดโครงการซิตี้วิลล่า จะเป็นโรงพิมพ์ใหญ่ๆ ชอบที่เค้าอัธยาศัยดี และรับผิดชอบ คือ ต่อให้พิมพ์มาแล้ว แต่ถ้าไดคัทไม่สวย เค้าก็จะพิมพ์ใหม่ให้ทั้งหมด แล้วแถมอันที่ไดคัทไม่สวยมาให้ คือ เราจะไม่เอาก็ได้ เรื่องส่งบรู๊ฟ เรื่องราคา หรือการให้คำแนะนำก็ดีที่เดียว

เคยทำงานพลาด ต้องแก้เพลท แต่แก้ไม่เยอะ เค้าก็เลยแก้ใหม่ให้ ไม่คิดตังค์ (มันแก้แบบลบเพลทตรงนั้นออกไป เค้าบอกว่า ลบออกง่ายกว่าเพิ่ม)

ปล. ในซอยนั้นจะมี 2-3 โรงพิมพ์มั้ง โรงพิมพ์ที่เล่ามาเนี่ย เป็นโรงพิมพ์ใหญ่ๆ นะ

แต่เท่าที่อ่าน เหมือนยังอยู่ในขั้นตอนบรู๊ฟนี่นา มันแก้ไม่ได้เลยเหรอ? แล้วไฟล์ jpg ที่ส่งให้เค้าไป มันเอาไปโต้แย้งไม่ได้เลยเหรอ? อืมมม สมัยทำงานเคยบอกโรงพิมพ์(จำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน)บอกไปว่า ถ้าทำงานออกมาไม่ได้ตรงตามแบบที่ส่งให้ ก็คงจะจ่ายเงินส่วนที่เหลือให้ไม่ได้หรอกนะ ถ้าอยากได้เงินครบตามจำนวนก็จงกลับไปทำงานมาใหม่ให้ตรงตามแบบที่ส่งแป๊ะๆ เดี๋ยวนี้  โวย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2007, 12:21 น. โดย แป้งหวาน » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ..งานมันเร่งน่ะค่ะ ..ลูกค้าจะไปฮ่องกงภายในอาทิตย์หน้าแล้วด้วย

งานนี้ยอมตายอ่ะน้อง มันจะช้าไม่ได้แล้ว แค่งานครบ เจ็บตัวนิดหน่อย (แต่จำนาน) ก็คิดซะว่าไม่เสีย

ลูกค้าเราดีกว่าค่ะเลยต้องง้อมัน  ที่สำคัญ..จ่ายมันไปครึ่งนึ่งแล้วด้วย เอือม

///..จะลองติดต่อไปมั่งดีกว่า  กรี๊ดดดดด ขอบคุณมากมายค่ะ

ผม มีที่ นึง  เคยทำงานด้วย  งานมีคุณภาพ ตรงเวลา  แต่ (อัธยาศรัยไม่ดี ห้าม โทร เร่ง หามโทรตาม ถึงเวลามารับได้เลย ไม่พอใจไม่ทำให้  แบบว่า โรงพิมพ์ไม่ง้อลูกค้า อะไรประมาณนี้  เป็นโรงพิมพ์ ที่ บริษัท เอเจนซี่ ใหญ่ อย่าง โอกีวี่ เค้าแนะนำมา ... )

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

หูย จักรีทำให้ โอกิลวี่ด้วย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
บริษัท เคย ทำ ซีดีพีเซ้น และแมนน่วน รีพ๊อต  ให้ เมื่อปีที่แล้วอะครับ  เป็นซับ ให้อีกที   ลูกค้าคือเสริมสุข (เป็ปซี่)

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ขอบคุณนะคะจักรี แล้วจะดีเหรอคะ ลูกค้าส้มยังกะราชนิกูล..เจอโรงพิมพ์ยังงั้นคงมันส์ หน้ามึน

แต่ นอกจากโรงพิมพ์นี้แล้ว  ผมไม่อยาก แนะนำโรงพิมพ์อื่นที่ผมดิว ด้วยซํกเท่าไรเลยอะครับเจ๊  เพราะ ผมก็ประสบปัญหาเกี่ยวกับโรงพิมพ์ พอๆกันเลย  เอือม

อ่า...ปัญหานี้ก็อาจเกิดขึ้นได้กับคนทั่วไปครับ ก็น่าจะมีตัวอย่าง (อาจจะเป็นย่อๆ ก็ได้) แบบว่าบางที
โรงพิมพ์ผมก็เคยเจอ คือลูกค้าจะพิมพ์งานไซส์ไหน เค้าก็จะมีตัวอย่างเป็น ปริ๊นท์ laser มาให้พร้อม
ระบุรายละเอียดว่า ขนาดงานกางออกมาแล้วเท่าไหร่?

ล่าสุดก็มีลูกค้ามายิงฟิล์มครับ พอส่งฟิล์มกลับไปเค้าไปเช็คปรากฎว่า สีไม่ครบ (เพราะเค้าไม่ทำ cmyk
มา แต่ดันยิงออกแฮะ) ทางโรงพิมพ์ก็ไม่ได้เช็คเพราะไม่มีตัวอย่างปริ๊นท์มาให้ดูเลย ก็แก้ฟิล์มให้เค้า
ไปพร้อมกำชับด้วยว่า คราวหลังต้องระวังด้วยนะจ๊ะ เพราะ spot color จะยิงฟิล์มไม่ได้

ค่าใช้จ่ายพบกันครึ่งทาง (ตอนแก้งาน)

ใจเย็นๆ ครับ  เจ๋ง
โรงพิมพ์ ฮือๆ~
อดีตอันแสนขมขื่นของตูในช่วงที่เคยไปขลุกสมัยเรียน ฮือๆ~

โรงพิมพ์ที่ตูเคยทำเป็นโรงพิมพ์เล็กๆ ประเภทพิมพ์การ์ดงานบวชอะไรงี้
แต่ขยับขยายธุรกิจมาเป็นพิมพ์หนังสือ นิตยสารเล่ม หนังสือพิมพ์
ดังนั้นโดยคุณภาพของเครื่องจักรเลยมีจำกัด ต้องส่งไปยิงเพลตข้างนอกก่อนอะไรงี้

แต่พอมาดีลกับโรงพิมพ์อื่น (ไม่บอกหรอกว่าโรงพิมพ์ธรรมศาสตร์ท่าพระจันทร์)
ที่นั่น คนรับงานหยิ่งมาก (คนรับงานมองจากส้นตีนถึงปลายผม)
แล้วก็ไม่ง้องานระดับนักศึกษา ราคาก็เลยเป็นระบบบริษัท ไม่ต่้อให้สักกะบาท
ก็เลยเซ็งกับโรงพิมพ์นี้ไปเลย

ตอนนี้สนใจอยู่โรงนึงครับ อยู่แถววัดเสมียนนารี (ข้างเกษตร) ชื่อ พิมพ์สวย
ลองเข้าไปดูเว็บเขาก็ได้ที่ www.pimsuay.com (อ่านให้ละเอียดนะ เว็บเขาละเอียดดีมาก)
เคยเห็นงานเขาแล้วทีนึงน่าถูกใจหลาย แถมมีระบบดิจิทัลออฟเซ็ต (คือพิมพ์แบบไร้เพลต)
อันนี้ป้าหน่อยก็เคยบอกว่าโรงพิมพ์นี้ดี ก็เลยเอามาบอกกัน

เออ ถ้าจะคุยเรื่องโรงพิมพ์ นอกจากพีที่เป็นมือกราฟิกแล้ว
ก็ยังมีป้าหน่อยนี่แหละที่อยู่ในวงการแมค ก็คือสิ่งพิมพ์กลายๆ มีไรลองคุยดู
หรือไม่ก็น้องพีชตัวใหญ่ ที่เป็นลูกสาวเจ้าของโรงพิมพ์เลย ยิ้มน่ารัก

มีมิตรเยอะๆ ไว้ ไม่โดนโกง (อีกที) นะเคอะ เกย์เม้ม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สนใจน้องพีชค่ะ

คืออยากได้กระดาษแป้งขาว แบบตัด 4x6 มาเลย ทางโรงพิมพ์จะขายให้ได้มะคะ  ฮิ้ววว
พอดีจะเอาไปทำโปสการ์ดค่ะ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้

+ ถล่ม...ผองเพื่อนที่ช่วยแก้โง่  กรี๊ดดดดด

// ตอนนี้ฐานะทางบ้านกำลังเข้าขั้นวิกฤต เป็นโหมดบังคับว่าต้องเปิดบริษัทเพื่อเงินเพียงตัวเดียว

เงินที่ตูทำมาก็ต้องเอาไปโปะค่าใช้จ่ายในผับของตู ทำกลางวันและกลางคืนด้วย เรียนโทก็ร่อแร่

เลยยกให้คนอื่นทำฟรีๆไปแล้ว  เพื่อรักษาความเสถียรทางการเงิน ฮือๆ~

และคาดว่าจะเปิดเป็นบาร์เกย์โดยสมบูรณ์แบบเร็วๆนี้...สนใจมั้ย ตะเอง เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2007, 14:36 น. โดย ShoGun » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 24