หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13

ผู้เขียน หัวข้อ: Eee PC PC จาก Asus  (อ่าน 79951 ครั้ง)
อย่าพึ่งบอกว่าละโว้นะครับ(ทราบแล้วครับ) เพียงคิดว่าอาจมีหลายคนที่ยังไม่ได้ดูแบบเป็น slide show

http://event.asus.com/eeepc/

ออกเมื่อไรผมซื้อคนหนึ่งแหละ $199

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
ผมรู้เล็กน้อย
ขอบคุณครับ ยิ้มน่ารัก

ราคาถูกกว่ามือถือครึ่งหนึ่งของประเทศซะอีก กรี๊ดดดดด
แต่ดูๆ แล้วนางแบบในโฆษณาไม่น่าจะใช้โน้ตบุ๊กรุ่นนี้นะครับ คริคริ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่แอนหมายถึงอะไรเหรอคัพ?  หมีโหดดดด

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
แต่ดูๆ แล้วนางแบบในโฆษณาไม่น่าจะใช้โน้ตบุ๊กรุ่นนี้นะครับ คริคริ
คนไหนครับ? แต่อย่างคุณ i-poon ว่า หมายถึงอะไรน่า?

------
สำหรับ spec ของเครื่องเพื่อต้องการดูกันอีกที ก็ที่นี่ครับ (ดีกว่าเครื่องที่รับบริจาคจากน้องชายผม ที่ผมใช้ทำ MyBuddy1.0 อีก)  ฮี่...

http://blognone.com/node/5100

http://www.ThaiBuddy.com (ฟรีดิกชันนารี่ ชี้แล้วแปล)
หากมีเข้ามาจำหน่ายในเมืองไทยมีลุ้นแน่ๆ ครับ เจ้าตัวนี้ เพราะโดยส่วนตัวแล้วผมก็เล็กเจ้าพวก notebook ตัวจิ๋วนี่ไว้นานแล้ว

ซึ่งตัวที่ผมหมายมั่นปั้นมือว่าอยากจะได้มาเป็นเจ้าของก็คือ Kohjinsha SA1F00A

http://www.kohjinsha.com/models/sa/sa1f00/index.html

ซึ่งราคาในญี่ปุ่นปัจจุบันนี้คือ 79800 เยน
ซึ่งแปลเป็นเงินไทย ณ ปัจจุบันวันนี้ได้ที่ 20,473 บาท

ตอนนี้ขอพูดถึงเจ้าตัว Kohjinsha SA1F00A  นี้ก่อนว่ามันเป็นยังไง
มันก็คือ UMPC หรือตามความเข้าใจง่ายๆ ก็โน๊ตบุคตัวจิ๋ว ขนาดเท่ากระดาษ A5 นั่นแหละ
ด้วยความที่ตัวมันจิ๋ว มันก็ง่ายต่อการพกพาไปไหนต่อไหน

ซึ่งส่วนตัวผมแล้ว ผมว่ามันเหมาะกับตัวผมเองดี เพราะทุกวันนี้งานที่ทำจำเป็นที่จะต้องสามารถออนไลน์ได้เกือบตลอดเวลา

ปัจจุบันถ้าผมออกนอกพื้นที่ ไปต่างจังหวัดผมต้องแบก notebook ตัวใหญ่ จอ 15" ไปด้วย
ซึ่งมันกินพื้นที่กระเป๋าสำภาระไปใบหนึ่งเลยทีเดียว
แต่เวลาใช้งานจริงก็เพื่อเอามาเล่นเน็ต เช็คสถานะเซิร์ฟเวอร์ เช็คเมล ซึี่งเป็นงานเพียงแค่เล็กๆ น้อยๆ
ถ้าได้ UMPC มาใช้ ก็รับงานพวกนี้ได้แบบสบายๆ อยู่แล้ว

Kohjinsha SA1F00A  ถ้าต้องการดูรีวิวของจริงว่ามันเป็นยังไง ใช้งานได้แค่ไหนเข้ามาดเูได้ที่นี่เลยครับ

http://www.pocketables.net/2007/02/review_kohjinsh.html

รูปลักษณ์ จะเห็นว่ามันสามารถหมุนจอได้ และในรุ่นอื่นที่สูงกว่าจะเป็นแบบ tablet คือเขียนจอได้
ซึ่งมันจะไปตรงกับ concept ของ tablet PC นั่นเอง ซึ่งจะเป็นลักษณะของ Convertible tablet PC
ถ้าย้อนไปสัก 3-4 ปีที่แล้วสมัยที่ tablet PC เปิดตัวใหม่ๆ มาพร้อมด้วย Microsoft Windows XP Tablet PC Edition
เจ้าตัวนี้ Acer TravelMate C100 ของ acer ก็เปิดตัวมาติดๆ เป็น Convertible tablet PC ตัวแรก
เรื่องราคาขายในขณะนั้น บอกได้อย่างเดียวว่าต้อง รวยและบ้าพอ เพราะมันราคา 106893 บาท รวม vat 7% แล้ว
ซึ่งผมเองก็มีโอกาสได้เล่นตัวนี้ เพราะยังทำงานอยู่กับ acer เลยมีโอกาสเล่นของราคาระดีบแสนสาหัสแบบมันมือ

คราวนี้มาดูเจ้า Eee PC บ้าง
ครั้งแรกที่ได้ข่าวเจ้าตัวนี้ว่าจะเปิดตัว ในราคา 199 เหรียญ ผมก็หน้ามึนลืมเจ้า Kohjinsha SA1F00A ตัวที่พูดถึงข้างบนนี้ไปเลย  กร๊าก
เพราะว่าการที่มันมีราคาค่าตัวถูกกว่านั่นเองแหละ เป็นประเด็นหลัก เลยพอเป็นข้ออ้างให้มองข้อด้อยของมันออกไปได้

ถามว่า มันด้อยกว่า Kohjinsha SA1F00A ใช่มั้ย โดยส่วนตัวของผมเองจะตอบว่าใช่ เพราะอะไรเหรอ ขอแยกแบบนี้
ก่อนอื่นเราต้องมาเปรียบเทียบ spec. กันก่อนระหว่าสองตัวนี้ ขอเทียบให้เห็นโดยเริ่มจาก SA1F00A ฝั่งซ้าย กับ Eee PC ฝั่งขวา

CPU
AMD® Geode™ -LX800 กับ Intel 900 MHz Pentium M (Dothan-based)

ตรงนี้เหมือนศึกสองค่ายอีกแล้ว แต่กรณ๊นี้ผมเฉยๆ อย่างที่ได้พูดในตอนต้นไว้แล้ว ว่างานของคอมพิวเตอร์ประเภทนี้เน้นการใช้งานที่ได้ได้ซับซ้อนอะไร สิ่งที่ควรมองคือเรื่องของกำลังการเขมือบไฟของมันมากกว่า
กินไฟน้อย นั่นก็คือใช้งานได้นานกว่า ตรงนี้ยังไม่มีข้อมูลว่าตัวไหนกินไปน้อยกว่ากัน แต่จากการดู spec. ที่ให้มากับโมเดลทั้งสองรุ่น ตัวแรกบอกว่าใช้ได้ 5 ชม. ตัวหลัง 3 ชม. ถ้ามองระดับโมเดลที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ cpu เลยก็เห็นว่าตัวแรกได้เปรียบเรื่องเวลาใช้งานที่มากกว่าแล้ว

RAM
512MB PC2700 กับ 512 MB DDR2-400

ดูตามเนื้อผ้าแล้วความจุของทั้งสองตัวเท่ากัน แต่แรมต่างชนิดกันเท่านั้นเอง
แต่ด้วย Eee PC นั้นไม่ได้ระบุมาว่าเป็นแบบไหน แบบฝังไปกับ mainboard หรือเปล่า (ซึ่งโดยส่วนตัวคิดว่าเป็นแบบนั้น)
แต่กับเจ้าตัวแรก เป็นแบบ socket SODIMM ซึ่งเป็นแบบเดียวกับที่ใช้ใน notebook ทั่วไป
นั่นก็หมายความว่า เจ้าตัวแรก upgrade ได้  ฮิ้ววว แต่มีแบบ 1 ช่อง ถ้าจะอัพเป็น 1 กิ๊ก ก็ต้องถอด 512 ตัวเก่าออกก่อน

Display
ทั้งสองตัว 7" wide  เท่ากัน

ตรงนี้ไม่รู้จะเทียบยังไงดี แม้ว่าขนาดจะเท่ากัน ก็ไม่จำเป็นที่จะแสดงได้ที่ความละเอียดเท่ากัน
เจ้าตัวแรกบอกว่าได้ที่ 800 x 480 ส่วนเจ้าตัวสองไม่ได้ระบุความละเอียด ???

Storage
40GB 4200rpm 1.8" กับ 4GB flash Solid state drive

มองเรื่องขนาดความจุในการเก็บข้อมูลแล้ว ต่างกันราว ฟ้ากับนรกเลยก็ว่าได้ ตัวแรกให้ความจุที่มากกว่าถึง 10 เท่า  โห
ต่างกันอีกจุดคือ ตัวแรกคือ HDD ขนาด 1.8 นิ้ว เล็กกว่าตัวที่ใช้ใน notebook ทั่วไป
กับตัวที่สองเป็นแบบ flash drive ความจุ 4 กิ๊ก สมมุติว่าลง windows xp มันจะมีที่เหลือให้เก็บข้อมูลขนาดไหนกัน ??
เรื่องต่อมาคืออัตรตราการโอนถ่ายข้อมูล ระหว่างจานแม่เหล็ก 4200 รอบกับ flash memory ตัวไหนจะทำงานได้เร็วกว่ากันหนอ แล้วอายุการใช้งานของมันล่ะ ?

ตั้งเป็นคำถามสำหรับตัวเองไว้เฉยๆ เพราะข้อมูลที่มีตอนนี้ไม่กล้าบอกเหมือนกัน แต่ส่วนตัวมองว่า จานแม่เหล็ก ให้อัตราการโอนถ่ายได้ดีกว่าแน่ๆ

Battery
2600 mAh lithium-ion กับ 5200 mAh (4 cells, 2S2P)

มองดูผิวเผิน แบตฯ ตัวแรกน้อยกว่าเห็นๆ เพราะตัวสองให้ความจุมากกว่า 2 เท่า
แต่..... ตัวแรกบอกว่าใช้งานได้ 5 ชม. ตัวสองใช้งานได้ 3 ชม. ????

ตรงนี้บอกอะไรได้บ้าง คิดแบบผิวเผินก็คือ ตัวแรกแม้ว่าจะให้แบตฯ มาน้อยกว่า กลับกลับใช้งานได้มากกว่า (หรือเท่ากัน เพราะจากการทดสอบใช้งานจริงพบว่าอยู่ได้ 3 ชม.Wi-Fi on, Bluetooth off)
นั่นคือ ตัวแรกกินพลังงานที่น้อยกว่า ตรงนี้จะย้อนกลับไปข้อสังเกตแรกที่ตั้งไว้เรื่องการกินพลังงานของ cpu
ซึ่งตรงนี้อาจจะตอบได้ว่า amd กินไฟต่ำกว่า intel ???  ฮิ้ววว

OS
Windows XP SP2 กับ Xandros-based Linux

แน่นอนว่าเราๆ ทั้งหลายคุ้นเคยกับวินโดวส์กันเป็นอย่างดี แต่ด้วยการที่จะลดค่าตัวของเจ้าตัวที่สอง
จึงเอา linux มาติดตั้งลงไป แต่ก็สามารถลง windows ได้เช่นกัน
และแน่นอนว่าที่ตัวแรกแพงกว่า เพราะมีวินโดส์ด้วยส่วนหนึ่ง

ปลีกย่อย

อื่นๆ ก็จะมีอะไรคล้ายๆ กัน ตั้งแต่ไว-ไฟ การ์ดรีดเดอร์ แต่สิ่งที่ตัวแรกมี ตัวหลังไม่มีก็คือ Bluetooth
ตรงนี้ผมมองว่ามันเป็นข้อได้เปรียบอีกอย่าง ถ้าจะให้ครบตามสูตร mobility นะ  (อิอิ)

ตัวแรกไม่มีกล้อง ตัวสองมี ตรงนี้ก็ไม่สนใจเท่าไหร่

ลองมาเทียบค่าตัว ต่อหน่วยความคุ้มค่า

ใช่ว่าของถูกกว่าจะคุ้มกว่าเสมอไป ต่อไปก็ต้องมาเทียบความคุ้มต่าต่อหน่วย
ในการการคิดคร่าวๆ นี้ ผมให้ SA1F00A ราคา 20500 บาท
และ 701 ราคา 7000 บาท

เนื่องจากทั้งสองตัวมีความใกล้เคียงกัน แต่ความต่างที่เห็นเด่นชัดคือความจุของ hard drive
และ os ที่มาพร้อมกับตัวเครื่อง

701 ราคา 199 ในความจุ 4กิ๊ก และ 299 ในความจุ 8 กิ๊ก
นั่นหมายความว่า 4 กิ๊กที่เพิ่มมา ราคา 100 เหรียญ หรือ 3500 บาทโดยประมาณ

คิดเป็นต่อกิ๊ก  (3500/4) 875 บาทต่อกิ๊ก

ถ้าจะมองว่า SA1F00A มีความจุมากกว่า ที่ 10 เท่า ถ้าจะเอา 701 ให้ไปเทียบระดับเท่ากันก็
(875*10)  จะเทียบแบบมั่วๆ ได้ 8750 บาท

มาบวก os แบบ oem อีก (อย่าคิดมากเรื่องนี้เลย oem เนี่ย ผมไม่แน่ใจว่าการนำออกนอกประเทศ oem มันคลอบคลุมด้วยรึเปล่า ฉะนั้นเลยบอกว่าไม่ต้องคิดมาก)
701 มาบวกวินโดวส์เข้าไปอีก สมมุติว่าค่าตัววินโดส์อยู่ที่ 3000 บาท

เอาล่ะคร่าวๆ แบบนี้
ลองมารวค่าตัวให้ 701 เมื่อจะเทียบรัศมี SA1F00A

7000 + 8750 + 3000 = 18750

เอาแล้ว ยังถูกกว่าอีกแฮะ  (อิอิ)

แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่แบบนั้นหน่ะสิ แพราะ 701 มันเพิ่ม hard drive เป็น 40 กิ๊กไม่ได้  ฮิ้ววว
แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นอีกนั่นแหละ เพียงแต่จะให้มองออกว่า ในเรื่องความคุ้มค่าแล้ว ทั้งสองตัวนั้น

คุ้มค่าพอกัน ในสิ่งที่มันมีอยู่

แต่ .. 701 ได้เปรียบเรื่องความคุ้มค่าอยู่นิดหน่อย ด้วยการที่ค่าตัวของมันเริ่มต้นได้ต่ำกว่านี่แหละ

701 เมื่อลง windows xp แล้ว น่าจะเหลือเนื้อที่ให้ใช้ได้อีก 2 กิ๊ก

กับการใช้งานประเภทเคลื่อนที่ อินเตอร์เน็ต เมล และอะไรเล็กๆ น้อยๆ คิดว่าพอมั้ย
สำหรับผมคิดว่า พอ แต่ขออีกนิดน่า เผื่อไว้ดีกว่า

จึงเป็นที่มาของทางออก ด้วยหัวข้อต่อไป .....  ฮี่ๆ

ทางออก สำหรับการเพิ่มพื้นที่เก็บข้อมูล

แน่นอนว่าทั้งสองตัวนั้นมี card reader ที่สามารถใช้อ่าน sd ได้ในตัวอยู่แล้ว
เราก็เอาข้อดีตรงนี้แหละมาใช้ ก็เอา sd ที่มีความจุสูงๆ มาใช้่เก็บข้อมูลแทนซะเลย
แถมเป็น drive แบบถอดเปลี่ยนได้ด้วย เออ.. ความคิดนี้ผมว่าไม่เลวนะ  คริคริ

ลองดูราคา sd  แบบ sdhc คือแบบความจุสูง ผมเดาว่าทั้งสองตัวนี้รองรับกับ sdhc เพราะใช้ windows xp

sd 2 gb ราคา 600 บาท (อ้างจากราคาตลาดทั่วไป)
sdhc  4gb ราคา  3200 บาท (อ้างจาก memorytoday.com) แถมถูกกว่า 4 กิ๊กที่คำนวนได้จากข้างบนอีก  (อิอิ)

หรือจะใช้ flash drive แบบแ usb ทั่วไปก็ได้ แต่มันจะยื่นออกมาแค่นั้นเอง

จากข่าวการเปิดตัวของรุ่นที่ 2
http://www.blognone.com/node/4937

ผมว่าอาจจะทำให้ SA1F00A มีค่าตัวที่ลดลงบ้างล่ะ

ที่มาของข้อมูลที่ใช้อ้างอิงเปรียบเทียบ
http://en.wikipedia.org/wiki/ASUS_Eee_PC
http://www.kohjinsha.com/models/sa/sa1f00/index.html
http://www.pocketables.net/2007/02/review_kohjinsh.html

สรุปคือ ถ้าไม่มี Eee PC 701 ผมเอา Kohjinsha SA1F00A  แน่ๆ ในสิ้นปีนี้ (กะว่าฝากเจ้าปุกซื้อมาจากญี่ปุก)
แต่ถ้า Eee PC 701 มาเมืองไทยแน่นอน ผมก็คว้าไว้อย่างแน่นอนเหมือนกัน  เจ๋ง

พิมพ์และวิเคราะห์ร่วม 2 ชม. ใครอ่านแล้วลงชื่อไว้หน่อยก็ดีนะ  ฮือๆ~
อยากให้เห็นว่ามันน่าสนใจจริงๆ
พิมพ์ผิดตกหล่นก็ขออภัย ด้นสดๆ ครับ ยังไม่ได้ตรวจทาน

Today you , Tomorrow me.
โน้ทบุ๊คกำลังพังพอดีเลย  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณพี่เอ้สำหรับข้อมูลค่ะ
Eee PC น่าสนใจมากๆ ราคาถูกกว่าทอล์คกิ้งดิกบางตัวอีก  กร๊าก

แต่อ๊ะ ไม่มี cd rom เหรอคะ(เค้าเรียกอย่างงี้หรือเปล่า)

พิมพ์นี้แทบจะเอาปากกาจิ้มเลยรึเปล่าครับ  ง่ะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เข้าไปดูรูปแล้ว เค้ามีขอบจากหน้าจออีกประมาณนิ้วนึงอะเอ
มันช่วยเพิ่มพื้นที่ให้คีย์บอร์ดด้วย

ถูกกว่า มือถือหลายๆรุ่นเลยแฮะ ฮิ้ววว

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
โทรศัพท์ได้ด้วย  กรี๊ดดดดด

voip เดี๋ยวนี้ยังดีเลย์อยู่มั้ยคะ งง
คุณโอ้เอ้ เขียนวิเคราะห์ได้ดีครับ น่าจะไปลงวารสารนะครับ (ผมก็เคยเป็นนักเขียนอยู่หลายปี ตอนนี้ยกให้รุ่นน้องเขียนไป [คนที่เขียนหัวอกแอดมิน]เพราะไฟแรงกว่าเยอะ)

คราวนี้ขอเพิ่มข้อมูลนะครับ ว่าถ้าเป็นผมทำไมเลือก EeePC ไม่เลือก UMPC
1.ราคาแสนถูก (ปัจจัยสำคัญ) ต้องมี dictionary ของผมติดไว้ด้วย(ผมเองก็ใช้บ่อยๆ) ราคาถูกกว่า talking บางตัวอย่างคุณดาว่า หรือถูกกว่ามือถืออย่างคุณแอนนนนบอก
2.มีกล้อง(เอาไว้ก่อน ทำอะไรยังนึกไม่ออก จะ chat แบบเห็นหน้าก็ไม่กล้า กลัวสาวๆวิ่งหนี)
3.เปิดปุ๊บใช้ได้ทันที (นึกถึงเปิดมือถือ pocketPC ..etc เทียบกับ PC) อันนี้เป็นผลมาจากไม่ได้ใช้ hard disk ซึ่งเป็น machanic (เขาบอกว่าโลกของคอมฯคงเร็วขึ้นเยอะถ้าไม่ติดปัญหาคอขวดของ hard disk)

roughly 15 time faster than the best current mechanical disks.
http://en.wikipedia.org/wiki/Solid_state_drive

นี้เป็นปัจจัยอันสำคัญที่ notebook ที่ไม่มี hard disk จะประสบความสำเร็จอย่างงดงาม
ืnote:ถ้าอ่านแบบ sequential อาจแพ้ hard disk แต่การพัฒนาในเรื่องราคาและความเร็วจะไปได้ไวกว่า hard disk เยอะ)

4.ปล่อยให้เครื่องกลิ้งไปกลิ้งมาได้บ้างในกระเป๋าเดินทางโดยไม่ต้องกลัว hard disk พัง

สรุป เอาไว้ทำงานเล็กๆน้อยๆ ท่องเน็ตแจ๋วสุดๆ ผมว่า talking dict หลายๆยี่ห้อคงได้ปรับตัวครั้งใหญ่
(ผมเคยมี PocketPC แต่ก็ขายต่อให้พี่ชายไป เพราะ appications ยังไม่หลากหลายพอ มี notebook ก็ขี้เกียจหิ้วมันหนักและใหญ่เกินไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2007, 17:44 น. โดย ลุงซัน เอนก » บันทึกการเข้า

เห็นด้วยเรื่องการเก็บข้อมูลแบบแฟลชครับ
ข้อเสียตอนนี้คือขนาดมันเล็กกว่า-แพงกว่ากันเท่านั้นเอง
นอกนั้นไม่ว่าการกินไฟ ความทนทาน การเก็บรักษาข้อมูลข้างใน
มันดีกว่าแบบจานหมุนแน่ๆ

ส่วนความเร็วเหรอ ไม่รู้เหมือนกัน
ไอ้แฟลชไดรฟ์ที่ใช้ๆ กันอยู่นี่มันคงช้าเพราะต้องผ่าน USB มากกว่ามั้ง?

เออ พี่โอ้เอ้เขียนแล้วเริ่มสนใจละ แต่ยังไม่อยากได้นะ
เพราะตัวเองทำงานกราฟิกหนักหน่วงกว่าสิ่งที่มันมีให้มาเยอะเลย
ก็รอดูพัฒนาการต่อไปละกัน ไม่แน่อีกไม่เกิน 10 ปีอาจจะมีรุ่นเจ๋งๆ ออกมารองมือรองตีนผมก็ได้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลืมเข้าไปอ่าน Solid_state_drive เลย  กร๊าก

ทำให้นึกได้ว่าเมื่อไม่กี่ปีที่แล้ว Gigabyte ได้ทำ i-RAM ที่ให้ความเร็วสูงมากๆ ออกมา
http://www.anandtech.com/storage/showdoc.aspx?i=2480
เอาแรมมาทำ hdd แต่ตอนนั้นแรมแพงเลยไม่ได้เกิด

แต่อ๊ะ ไม่มี cd rom เหรอคะ(เค้าเรียกอย่างงี้หรือเปล่า)

เครื่องจำพวกนี้เน้นการพกพา เรื่อง cd rom ตัดออกไปเลย เพราะออกแบบยังไงก็คงทำให้เล็กได้ยาก อีกอย่าง คงไม่ได้ใช้

กรณีที่จะให้ก็ทำได้โดยใช้แบบ external ต่อเอา ผ่าน usb แทน

พิมพ์นี้แทบจะเอาปากกาจิ้มเลยรึเปล่าครับ  ง่ะ

เคยได้ลองใช้ acer travelMate c100
ซึ่งก็ขนาดเล็กเหมือนกัน ขนาดเล็กแต่ก็ได้ keyboard แบบครบ
เรื่องการพิมพ์หายห่วงเลย ขนาดมือบวมๆ ของตูยังพิมพ์สบายเลย
ลองเข้าไปดูในรูป จะเห็นว่าขนาดปกติ ไม่น่าจะมีปัญหาการใช้งาน

เข้าไปหาข้อมูลเพิ่มเรื่อง Xandros Linux มันไม่ใช่ของฟรีแฮะ
ว่าจะลองเอามาไช้ดูซะหน่อย มีแบบทดลองใช้งาน 30 วัน ไม่เอาดีกว่า
แต่น่าจะใช้งานได้ไม่ยาก base on debian

การจะต่ออุปกรณ์จำพวก gprs modem ก็คงต้องหาแบบ usb เพราะ pcmcia ไม่มีให้ใช้
แต่จะมี driver ที่ใช้ได้กับ linux หรือเปล่านั้น ก็ต้องลองเสี่ยงดู

เบื้องต้นหาข้อมูลในเน็ตดู น่าจะได้

ต้องมี dictionary ของผมติดไว้ด้วย(ผมเองก็ใช้บ่อยๆ)

จะมี MyBuddy for linux มั้ยครับ  กรี๊ดดดดด

ยิ่งหาข้อมูล ยิ่งอยากได้  คริคริ

Today you , Tomorrow me.
จับลง windows xp สิครับ ฮิ้ววว

นี่ถ้ามันมีมือถือ cdma ev-do เมื่อไหร่นะ ผมรีบซื้อเครื่องนี้เลย ถูกดี สะใจกว่าเครื่องเดิมแน่ๆ
หวังก็แต่มันจะใช้ so-dimm จะได้เปลี่ยนกะ notebook ตัวเก่าผมได้

ถ้้าไม่มี cd-rom แล้วจะลงวินโดว์ยังไงอะคะ  งง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 13