หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง สถาปัตย์ กับ มัณฑณศิลป์  (อ่าน 60439 ครั้ง)
 เศร้า

คือช่วงนี้ได้สำรวจตัวเอง

ว่าถ้าเกิดเรียนสายวิทย์ จะสามารถเข้า สถาปัตย์ได้

แต่เลือกเรียนศิลป์คำนวณไป

ศิลป์คำนวณก็สามารถเรียนไปทางออกแบบได้

เพราะชอบและอยากเรียนทางออกแบบ

โดยการเลือกเรียนมัณฑณศิลป์

เลยไปปรึกษากับอาที่เรียนๆ มาทางด้านนี้

เค้าบอกว่า สถาปัตย์ มันจะกว้างกว่า

แล้วถ้ากว้างกว่าจริง มัณฑนากร เค้าไม่ตกงานกันเหรอ

เพราะสถาปนิกสามารถคลอบคลุมงานออกแบบภายในได้

...

ถ้าเปลี่ยนสายเรียนตอนนี้

ก็ยังทัน

เลยลองเข้ามาถามในแตกฟoง ดู

เพื่อจะมีคนให้คำปรึกษาดีๆ ได้บ้าง

-----------------

ปล.อยากทำบล๊อคส่วนตัวที่ไม่ต้องไปพึ่งเว็ปแม่เป็น ใครมีเว็ปความรู้ จมล. มาหาที
เคยเป็นเหมือนกันเลย เมื่อตอน 4 ปีที่แล้ว  ฮิ้ววว

จริงๆควรจะเอาอย่างที่ชอบนะคะ
แต่เรียนสถาปัตรมีลุงๆน้าๆเค้าบอกมาว่าจะมีสมาคมอะไรซํกอย่างรองรับ(ใช่ป่าวหว่า?)
ซึ่งถ้าเทียบกับdecจะไม่มีค่ะ แล้วอีกอย่างวิชาทางด้านสถาปัตรเราต้องเรียนรู้จริงๆถึงจะนำไปประกอบอาชีพได้
ส่วน dec นั้นไม่ต้องเรียนก็ทำได้ (จริงหรอ?) เอาว่าใจรักก็ทำได้เช่นกัน คนที่ทำอาชีพทางด้านนี้ไม่ได้จบโดยตรงก็มีเยอะแยะ

นี่จากคำบอกเล่าของลุงๆ ที่เคยปรึกษาด้วยนะคะ  ปลื้ม

ฮ่าๆ ฮือๆ
ความแตกต่างระหว่างสถาปัตย์กับมัณฑณศิลป์ จะตอบกว้างๆนะครับ...

มาทำความเข้าใจกันก่อน ถึงขอบเขตของสิ่งที่เรียกว่า สถาปัตย์กับมัณฑศิลป์
 1. สถาปัตย์ สถาปัตย์จริงๆคือการเรียนการออกแบบอาคาร โดยจะเรียนออกแบบครอบคลุม ไปเกือบทุกแบบ ซึ่ง ในส่วนนี้ ทางสถาปัตย์ของแต่ละที่ก็จะเรียนแยกและเจาะลึกลงไปในแต่ละสาขาก็มี..เรียนหมดเลยก็มี ยกตัวอย่างเช่น สถาปัตย์จุฬา ก็มีสาขา ออกแบบอุตสาหกรรม ภูมิทัศน์ ออกแบบภายใน เป็นต้น..ซึ่งถ้าดูแล้ว ก็จะเรียนเจาะเข้าไปในการออกแบบอื่นๆที่เกี่ยวข้องหรือไม่เกี่ยวข้องมากมาย แต่ผมเรียนที่ศิลปากร ซึ่งคณะผมมี 2 สาขาคือ สถาปัตยกรรมรวม กับ สถาปัตยกรรมไทย ซึ่งเรียนเกี่ยวกีบการออกแบบแบบไทยๆ เช้าลักษณะของสถาปัตยกรรมไทยและการประยุกต์ในการออกแบบอาคารปัจจุบันเป็นต้น
 2.มัณฑศิลป์ คณะนี้ถ้าจะเรียกชื่อนี้จริงๆมันก็มีที่ ศิลปากรที่เดียวแต่ที่อื่นๆจะเรียกเป้นคณะอื่นๆไปแต่เรียนคล้ายๆกัน ในที่นี้ น้องคงจะหมายถึงมัณฑศิปล์ที่เป็นออกแบบภายใน ซึ่งมัณฑณศิลป์ จริงๆแล้วก้มีสาขาอื่นๆอีกมากมายเช่นเดียวกัน ทั้งนิเทศศิลป์ ผลิตภัณฑ์ จิเวลลี่ แฟชั่นดีไซน์เป็นต้นแตกต่างกันออกไปอีก ก็ต้องลองถามตัวเองดูนะครับว่าชอบออกแบบมากน้อยแค่ไหน..

.ต่อไป มาทำความเข้าใจของที่ว่า สถาปัตย์ก็น่าจะทำกว้างกว่า ทำเหมือนมัณฑนศิลป์ได้ ละมัณฑนศิลป์จะไม่ตกงานหรอ...
จริงครับ ที่ว่าสถาปัตย์จะสามารถทำตกแต่งภายในได้ แต่ของแบบนี้ จะสู้คนเรียนโดยตรงมาก็จะเสียเปรียบกว่าครับ สถาปัตย์เหมือนเป็ดทีเรียนและออกแบบต่างๆได้หมด แต่ได้ไม่มากครับ จะรุไม่ลึกเท่า ส่วนใหญ่การออกแบบตกแต่งต่างๆอาศัยหลักของการวางองค์ประกอบ วัสดุ และการจัดวางเปฦนหลักครับ สถาปัตย์ซึ่งเรียนมาทางนี้เหมือนกันเลยสามารถทำงานได้ แต่ก้อาจลงรายละเอียดได้ไม่เท่ากับมัณฑศิลป์หรอกครับ ซึ่งจะเรียนรายละเอียดต่างๆเหมือนกัน ขึ้นอยุ๋กับประสบการณ์และควาคิดของแต่ละคนละครับ เรื่องความได้เปรียบเสียเปรียบในการทำงานจะมีตรงนี้...ผมก็เป็นสถาปนิกคนหนึ่งที่ทำงานตกแต่งภายในด้วย ถ้าถามจริงๆ แรกๆปมก็แทบจะไม่ค่อยรุเรื่องของการตกแต่งข้างในหรอกครับ พวกความสูงระดับที่ใช้งานสะดวกไรพวกนี้ ก็สู้คนที่ทำตกแต่งจริงๆไม่ได้ คต่อยเรียนรู้เอา แต่บอกตรงว่าๆทำงานสถาปัตย์ภายนอก เหมาะมือกว่าครับ เพราะเรียนและผ่านงานทางนั้นมามากกว่า
..ที่ว่าเร่องขององค์กร สถาปนิกต้องมีใบอนุญาติครับ ต้องขอสอบวัดความรู้รับใบสภาปนิกหลังเรียนจบ ซึ่งใครไม่ผ่านก็ขอสอบใหม่ซ่อมในปีต่อๆไปจนผ่านได้ครับ..คุณสมบัตินี้ไว้ทำอะไร ไว้เป็นขีดความสามารถและเป็นหลักฐานถึงความถูกต้องในการออกแบบของอาคารและสถาปนิกครับ โดยเวลาก่อสร้างสถาปนิกจะต้องเซ็นแบบเป็นหลักฐานว่า ออกแบบแล้ว อาคารปลอดภัยนะ สร้างได้นะ ดูแล้ว ซึ่งเหมือนเป็นการรับผิดชอบกลายๆแหละครับ...และคุณสมบัตินี้ ก็จะมีขีดความสามารถในการออกแบบตามอายุการทำงานที่มากขึ้น..ซึ่งตรงนี้ทางมัณฑศิลป์ก็กำลังจะมีนะครับ เพียงแต่ว่าความพร้อมกับกฏเกณฑ์กฏหมายต่างๆยังไม่เรียบร้อยดี เรื่องนี้เลยเงียบหายไปแต่ไม่นานน่าจะมีการตั้งองค์กรเหมือนสถาปนิกครับ และจะคุ้มครองการทำงานของ มัณฑนากรเหมือนกัน...
  ส่วนที่ว่าจะเลือกเรียนอะไรดี น้องลองไปคิดดูละกันครับ กับคณะที่รองรับอื่นๆ จะเรียนสถาปัตย์ก็ต้องใช้ฟิสิก(และเคมีในบางที่) จะเรียนมัณฑศิลป์ก็ใช้คณิตศาสตร์บ้าง...แต่สถาปัตย์จะเรียนเยอะและกว้างกว่าครับ..ลองเลือกตามชอบดูนะครับ อาจช่วยไม่ได้มากแต่ขอตอบตามประสบการณ์ละกันนะครับ..ขอให้โชคดีครับ ยิ้มน่ารัก

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
อย่างที่ไอ้โอดำว่าไว้ถูกแล้วครับ

ทำงานกันคนละอย่างเลยครับ

สถาปนิก (ในที่นี้หมายถึง งานสถาปัตยกรรมหลัก) ออกแบบอาคาร ทำภาพรวม คุยกับวิศวกรแต่ละระบบ และคุยกับ มัณฑนากร (หรือในที่นี้หมายถึง interior designer)

น้องเซ็งลองอ่านการทำงานของสถาปนิกคร่าวๆได้ที่กระจู๋แฉชีวิตจริงเด็กถาปัด
http://f0nt.com/forum/index.php/topic,4323.msg184091.html#msg184091

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
พอเอาเข้าจริงการทำงาน ข้ามสายงานกันเกิดบ่อยๆครับ อย่าซีเรียส กร๊าก
id ทำ int int ทำ tect ทำ id  เอือม

ส่วนเรื่องกลัวว่าจะโดนแย่งงานคิดไปตอนนี้น้องปวดหัวเปล่าๆครับ
แต่ก็เข้าใจว่าทำไมถึงคิด เพราะตอนนู้นพี่ก็คิด  เอือม

ตัดสินใจเรียน id ไปแว้ว ทั้งทั้งที่ตั้งมั่นตั้งกะ ม4 ว่าจะเข้า tect แท้ๆ  ง่ะ

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
ลองฟังจากพี่ๆหลายๆคนครับ
และหาข้อมูลเยอะๆ ก่อนจะเลือกอะไร
เท่าที่อ่านดูเราเองยังไม่ค่อยรู้เลยว่าจบไปจะทำอะไร  เกย์แอบ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ว่าน้องจะเลือกอะไร
พี่ขอให้เราเลือกมันด้วยตัวของน้องเอง  เจ๋ง

อยากให้มองเผื่อวันที่เราอาจจะมีความคิดว่าสิ่งที่เราเลือกมันไม่ใช่ตัวเราด้วยนะ
ถ้าเราเรียนกว้างๆ เอาไว้มันก็มีโอกาสหันเหไปทางอื่นได้มาก

เผื่อว่าวันนึงมันไม่ใช่ตัวเรา ก็เราเองนี่แหละที่เลือก และก็ตัวเราเองอีกนั่นแหละที่หันเหชีวิตด้วยตัวของตัวเอง

แต่ถ้าตัดสินใจว่ามันใช่ทางนี้แน่ๆ ก็ขอให้มุ่งมันทำมันให้ได้แล้วกัน
เรามีเวลาคิดอีกเยอะ
พี่เอาใจช่วย เจ๋ง

[หยุดปั่นไปหลายวัน กลับมาปั่นซะคมเชียว]

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
หายากนะครับที่จะบอกได้ว่าจบม.ปลายแล้วอยากทำอะไร อยากเรียนอะไรจริงๆ

ก่อนหน้านั้นจึงต้องหาประสบการณ์ทั้งในและนอกห้องเรียนให้เต็มที่

สงสารเด็กสอบ admission ปีนี้จริงๆ
(เรื่องเดียวกันมั้ย ... ใช่สิ เพราะวัฒนธรรมวงการศึกษาเราล้าหลังนี่)

. . .

เพื่อนตอนม.ปลายผม เรียนสายวิทย์มาด้วยกัน
แต่มันเข้ามัณฑณศิลป์ ศิลปากรได้นะ
ไม่ได้เรียนพิเศษอะไรด้วย

บางทีก็ต้องดูหลายๆอย่างน่ะล่ะครับ
(เพราะสายศิลป์โรงเรียนผมนั้นมีไว้ให้เด็กเข้าลงชื่อเรียนอย่างเดียว ... เก(เร)กันทั้งนั้น)

. . .

หัวใจยังคงเต้นอยู่...ฉันยังคงมีชีวิต
เป็นผม ผมเลือกเรียนถาปัดนะครับ
ไม่รู้สิ รู้สึกว่ามันตรงกับการสร้างบ้านดี
มีอะไร คุยกับคนนี้เลย ไม่ต้องผ่านใคร

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
กระจู๋แนวนี้ฮิตครับ แนะแนวเด็กกำลังจะเข้ามหาลัย
เลยแนะนำให้จิ้มลิงก์ข้างบนของตาหนวดไปอ่านให้ตาแฉะไปเลยครับ รับรองความรู้แน่นปึ้ก

แต่ก่อนอื่น ถามใจตัวเองก่อนว่าอยากเป็นอะไร
- เป็นสถาปนิก ก็คือคนที่ออกแบบบ้าน (ย้ำ ว่าบ้าน) ก็เรียนถาปัด
- เป็นนักออกแบบสารพัดสาย ก็เรียนมัณฑนศิลป์ (ตูเกลียดการพิมพ์คำนี้จริงๆ กด Shift มั่วไปหมด)

แต่หลายๆ สถาบัน (ที่ไม่ใช่ศิลปากร)
เขาจะเอาสาขาที่ศิลปากรรวมไว้ในมัณฑนฯ ไปรวมในคณะที่ชื่อสถาปัตย์ซะเลย
ดังนั้นจบมาก็เรียกได้ว่าเป็นเด็กถาปัดเช่นกัน (แต่ไม่ได้เป็นสถาปนิก)

งงไหมครับ หลักสูตรประเทศไทย

ป.ล.คณะมัณฑนศิลป์ของศิลปากร มีหลากหลายสาขามากกว่าจบออกมาเป็นมัณฑนากรนะจ๊ะ ลองไปอ่านดูตามลิงก์ข้างบน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนจะเข้ามหาวิทยาลัย เราไม่ได้มีความรู้อะไรเลยว่าที่ไหนเค้าเรียนอะไรยังไง แตกต่างกันตรงไหน
รู้จักอยู่แค่ id จุฬาเนี่ย ศิลปกรรม มัณฑนศิลป์ นิเทศศิลป์ ฯลฯ ไม่รู้จักเลย
เป็นเด็กโลกแคบเนอะ
id นี่อยู่รั้วข้างๆ ถึงได้ผ่านตาอยู่บ้าง
แต่ก็โชคดีมากที่เลือกไม่ผิด และเรียนได้ตลอดรอดฝั่งจนจบ

เอาใจช่วยน้องให้ตลอดรอดฝั่งเหมือนกัน

แต่เรียนสถาปัตรมีลุงๆน้าๆเค้าบอกมาว่าจะมีสมาคมอะไรซํกอย่างรองรับ(ใช่ป่าวหว่า?)

สมาคมโบรกแบ็ค ครับ เจ๋ง

ทหารเกณฑ์
สมาคมโบรกแบ็ค ครับ เจ๋ง
เฮ้ย!?

ตอนนี้ก็ยังเขวๆ ไม่รู้ว่าชอบอะไรที่สุดกันแน่ เศร้า

<3.
ยังไม่ได้ึคิดเลย  ฮือๆ~

งั้นเลือกนิเทศศิลป์เลยครับน้อง
รับรองฮาตรึม  ฮิ้ววว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เลือกอะไรดีเหรอ
เลือกหนุ่มถาปัดจ๊๊ะ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8