หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ คืออะไรครับ  (อ่าน 12710 ครั้ง)

ใครรู้ช่วยอธิบายทีครับ

อ๋อ....ไม่รู้เหมือนกัน    ง่ะ  อยากรู้อยู่เลย

Look in to my eyes  -  you will soul
What you mean to me
Search you heart  -  search your soul !!!
ลองโหลด Fontlab manual มาดูครับ

รู้แล้วกลับมาบอกผมด้วยนะครับ โหลดมาไ่ม่ค่อยได้อ่าน  ฮือๆ~

FLS5WinManual

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมทราบอยู่ตัวเดียวคือ ตัว D สีฟ้ามุมบนซ้าย
ถ้ามันขึ้นมา แสดงว่า ช่องของglyph นั้น ได้ตัง้ชื่อซ้ำกับ Glyph ในช่องอื่น
โดยตัวมันเองก็มีชื่ออยู่แล้ว แต่ยังมีชื่อGlyphอื่นรวมอยู่ด้วย
กลายเป็นว่าglyphที่มันขึ้นเครื่องหมาย D สีฟ้านั้น จะบรรจุ ชื่อ glyhp name ไว้ 2 ชื่อ
วิธีเช็ค คือให้ตรวจจาก property หรือกดช่องนั้นให้ activeเข้ม พร้อมกับกด option ในmac
ในpcนี่ต้องกดอะไรล่ะ Alt. มั้ง ...นั่นแหล่ะ ไอ่หน้าต่าง property มันจะโผล่มา
ดูบริเวณglyhp name จะเห็นชื่อ 2 ชื่อ
เดี๋ยวใครอ่านเจอที่ผมตอบก็ช่วยทดลองให้ด้วยว่า ผิด หรือ ถูก
เพราะผมตอบเมล์จากที่ทำงาน ไม่มี fontlab ให้ลอง ตอบจากที่พอจะจําได้

ผมเดาว่าเครื่องหมายอื่นๆก็สามารถตรวจสอบได้จาก property ถ้าเราหมั่นสังเกตุครับ

ความรู้เกิดจากสมมุติฐานและการทดลองครับ
...แล้วจะแวะมาอ่านนะครับ...สวัสดี
ตัว H สีเขียวน่าจะเกิดจากการ hinting นะคะ

ยิ้มน่ารัก
ตัว H สีเขียวน่าจะเกิดจากการ hinting นะคะ

ยิ้มน่ารัก
คิดเหมือนกันเลยพี่พีช  ฮิ้ววว
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองไปจิ้มๆ ดู   ฮิ้ววว

สวัสดีอีกรอบครับ
ผมกลับมาถึงบ้าน ลองตรวจทานตามที่ตอบกระทู้ไว้
พบว่าความจำเริ่มเลอะเลือน บอกผิดๆไป
1.จุดที่ผิดคือ กด control ครับ ไม่ใช่ optionอย่างที่บอกไว้
2.เมื่อกดcontrol เมนูpopupจะเปิดมาก่อน เราจึงเลื่อนเมาส์ไปที่ Propertiesครับ
3.ที่บอกว่า glyph name นั้นผิดครับ ความจริงคือรหัส Unicodeครับ
4.ที่เดาว่าเครื่องหมายตามมุมที่โผล่มา น่าจะตรวจจาก Properties ได้นั้น
ผมลองสังเกตดู ยังไม่บรรลุครับ เลยไม่รู้ เคยจดไว้เมื่อมันขึ้นสีแดงๆว่าที่มันเตือนนั้นคืออะไร
แต่สมุดที่จดนั้นผมหาไม่เจอ หนังสือคู่มือก็อยู่อีกบ้าน เลยขอติดไว้ก่อนครับ
แต่ที่ตอบเรื่องตัว Dสีฟ้าบนซ้ายนั้น ยืนยันว่าถูกต้องตามนั้นครับ คือมันมีรหัส2รหัส
อยู่ใน glyph เดียว แก้ไขโดย deleteทิ้งไปให้เหลือรหัสเดียว กด Apply
ทีนี้ตัวที่ delete ทิ้งจะกลายเป็นเทาๆ ถ้าเราต้องการใช้ก็ให้ดับเบิ้ลคลิกเริ่มการสร้างช่องนั้นใหม่
{ช่วยกันเรียน-ช่วยกันรู้}
Rojee
H คือภูมิอากาศที่เปลี่ยนตามระดับความสูงหรือเปล่าครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ครับ ผมเคยลอง delete ดู แล้วเห็นมันขึ้นเป็นสีเทาๆ แทนที่จะหายไปก็เลยงง คิดว่ามันยังอยู่  หน้าแตก

หน้า: [1]