หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: มาปั่นกีต้าร์กันเถอะ  (อ่าน 114006 ครั้ง)
แบบว่าไปเรียนกีต้าร์มาเลยอยากแบ่งปั่นความรู้บ้าง(ถึงจะเล่นไม่เก่งก็ตามเถอะ) เผื่อคนที่ยังไม่มีตังค์ไปเรียนหรือไม่รู้จะไปเรียนที่ไหน
มาเริ่มบทแรกกันเลย หยิบกีต้าร์ขึ้นมาแล้วเริ่มปั่นกันเลย Let's go

Lesson 1 "โครมาติก เบสิก" เกย์ออก

เป็นบทเริ่มต้นของการปั่น สังเกตุว่าหลายๆคนที่เล่นกีต้าร์คอร์ดมักมีปัญหาเรื่องความแข็งแรงของนิ้ว บทนี้จะเป็นการฝึกนิ้วให้ใช้ได้คล่องขึ้น

โครมาติกเป็นการฝึกกล้ามนิ้วโดยจะมีการฝึกหลายรูปแบบ แต่บทแรกเอาง่ายๆก่อนละกัน
แทปของโครมาติกจะไม่เหมือนแทปที่เราๆอ่านกัน คือตัวเลขบนสายแทนที่จะเป็นช่องเฟรตก็จะเป็นนิ้วแทน โดยจะแทน
นิ้วชี้ = 1 , นิ้วกลาง = 2 , นิ้วนาง = 3 , นิ้วก้อย = 4
โดยจะเริ่มเล่นที่เฟรตไหนก็ได้(แนะนำว่าประมาณเฟรต 3 เพราะจะได้กางนิ้วมากๆและสายไม่แข็งไป)

ที่จะฝึกวันนี้คือไล่จากบนลงล่างแล้วค่อยล่างขึ้นบน (DOWN & UP) ตามตารางนี้
-1-2-3-4    -1-3-2-4   -1-4-2-3   -1-3-4-2   -1-4-3-2
-2-1-3-4    -2-1-4-3   -2-3-1-4   -2-3-4-1   -2-4-3-1
-3-1-2-4    -3-1-4-2   -3-2-1-4   -3-2-4-1   -3-4-2-1
-4-1-2-3    -4-1-3-2   -4-2-1-3   -4-2-3-1   -4-3-2-1
โดยจะเริ่มจาก ดีดปิ้กลงอย่างเดียว ดีดปิ้กขึ้นอย่างเดียว แล้วก็ดีดสลับขึ้นลง

*ข้อแนะนำ
- ให้ฝึกกับเครื่องเมโทรนอม(เครื่องนับจังหวะ) หรือถ้าไม่มีให้ยกขาเป็นจังหวะระหว่างเล่นเพื่อฝึก timing ไปด้วย
- ฝึกอุดสายที่ไม่ใช่โดยมือขวาใช้อุ้งมืออุดสายบนระหว่างดีด และมือซ้ายใช้นิ้วชี้อุดสายล่าง

แอบอ้าง
*หลักการอ่านแทปทั่วไป  แป๊ะยิ้ม
นี้คือสาย 1 ถึง 6 (ล่างขึ้นบน)
1----------
2----------
3----------
4----------
5----------
6----------

ตัวเลขบนเส้นคือโน๊ตบนเฟรตต่างๆ (ลองเล่นดูเป็น scal C major โด เร มี ฟา ซอล ลา ซี โด)
1-------------------------------
2-------------------------------
3----------------------2--4--5-
4------------2--3--5-----------
5-----3--5---------------------
6-------------------------------

ฝึกอย่างน้อยวันละ 1 ชั่วโมง ลองดูนะครับ ฮิ้ววว
ใครมีอะไรอยากแนะนำก็ได้นะครับ

กระจู๋นี้จะแป้กไหมเนี่ย หน้าแตก

ไอ้มืดหมี

Today you , Tomorrow me.
แป้กจริงๆด้วย ฮือๆ~

แอบอ้าง
เผื่อคนที่ยังไม่มีตังค์ไปเรียน
ขอบคุณมากครับ

+3 ชม.  ปลื้ม

กำลังโหลดข้อมูล .....
สรุปว่าเล่นออดิชั่น นับจังหวะด้วยฝึกมือด้วย ยิ้มน่ารัก
ออดิชั่น เกมใช่มั้ยครับ งง   เล่นได้หน่อยเดียว มันตายลาย  หน้ามึน

ถ้าจะฝึกจังหวะกับมือ ต้อง โอทูแจม  เจ๋ง

กำลังโหลดข้อมูล .....
ดีครับจะตามอ่าน  เจ๋ง

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
อยากได้แบบฝึกหัดเป็นไฟล์ tabledit น่ะ
ฮิ้ววว

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
แบบไหนเหรอครับ  งง

แบบนี้ครับ

http://www.tabledit.com/screen/screen_e.shtml

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ภาษาดาวนาเม็กเต็มไปหมด ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้แล้วครับลุงอ๋าห์ แต่เป็นเฉพาะ pattern ที่ 1 นะครับ ว่าแต่มีตัว crack ไหมครับโปรแกรมนี้ อี๋~

* lesson01-1.zip (0.32 KB - ดาวน์โหลด 387 ครั้ง.)

เรียนแล้วจะเล่นได้อย่าง  คลิปไอ้  Jerry C   รึเปล่าครับ 

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
ภาษาดาวนาเม็กเต็มไปหมด ฮือๆ~

Las Noches Rubicundior

ฮือๆ~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15