หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 ... 212

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดใช้แมค  (อ่าน 815491 ครั้ง)
(+2) ครับ ไม่เคยรู้เลยว่ามีงี้ด้วย กรี๊ดดดดด
ขอเอาลิงก์ไปแปะเป็นเมนูในหน้าแรกนะครับ
ใครผ่านมาจะได้กดอ่านกันไม่งง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เดี๋ยวขอทำความเข้าใจซักแปดวันนะครับ
ขอ งมโข่งซักพัก  ง่ะ ง่ะ

/// แอร๊ยยยยย ได้แว้ว
+ เป็นการขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 2007, 15:32 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
(+1) สุดยอดเลยครับ งงมาตั้งนานว่ามันเอาไว้ทำอะไร  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
เข้าใจด้วย ผมกลับไปอ่านเองยังงงเลยครับ  ง่ะ

ว่าแล้วตอนต่อไปก็มาเร็วกว่าที่คิด (อู้งาน)

มาเล่น Automator กัน : การย่อขนาด+แปลงไฟล์รูป

จาก ตย. ที่แล้ว คงพอจะเข้าใจ concept การทำงานของ automator กันล่ะ มาตอนนี้ เราจะมาทำอะไรที่มันซับซ้อนขึ้นมาหน่อย

สถานการณ์ในตอนนี้ สมมติว่า จะแปลงไฟล์ที่ capture หน้าจอมา เพื่อจะโพสในจู๋ โชว์ desktop เพราะ capture มาจะได้เป็นไฟล์ png แล้วก็ scale ใหญ่ซะด้วย

ตอนนี้ขอรวบรัดหน่อย แต่จะอธิบายเรื่องที่เพิ่มขึ้นมาละกันครับ

1. เลือก Get Seleced Finder Items

2. หาคำสั่งปรับขนาดรูป automator ใช้คำว่า Scale Images ครับ สำหรับ action นี้จะเป็นของโปรแกรม Preview

3. ทีนี้พอเราลาก action Scale Images ไปไว้ใน workflow มันจะถามเราว่า action นี้เป็นการเปลี่ยนแปลงตัวไฟล์นะ จะให้ copy ไปไว้ที่อื่นรึเปล่า ตอนนี้ถ้าเราจะเก็บต้นฉบับไว้ก็เลือก Add ครับ แต่จะทับของเดิมไปเล๊ย ก็เลือก Don't Add ครับ

พอหลวมตัวเลือก Add ไปแล้ว ใน workflow เราจะมี action เพิ่มขึ้นมาอีกอันนึง คือ Copy Finder Items

มี tip นิดนึง ถ้าตอนเราใช้เจ้า workflow ตัวนี้จริง เราคงอยากให้มันถามก่อนใช่มั้ยครับ ว่าจะให้เซฟที่ไหน ทับไฟล์เดิมรึเปล่า

สิ่งที่ต้องทำคือ คลิกตรง Options ในกรอบของ action นี้ครับ แล้วติ๊กตรง Show Action When Run ไปติ๊กคำสั่งเดียวกันใน action ของ Scale Images ด้วย พอเราใช้จริงมันจะได้ขึ้นถามว่าต้องการ Scale รูปให้เป็นขนาดเท่าไหร่ เราสามารถใส่ค่า default ไปก่อนได้เลยครับ

เอาล่ะ ถึงตอนนี้ เราจะมี action ใน workflow อยู่ 3 คำสั่งแล้วนะ ขั้นตอนต่อไปคือต้องการแปลงไฟล์ให้เป็น .jpg

4. เลือก action ชื่อ Change Type of Images มาวาง อันนี้ก็เป็นอันสุดท้ายล่ะ เลือกประเภทของไฟล์ได้ตามใจเลย

จะเห็นว่าสิ่งที่เพิ่มขึ้นมาใน ตย. นี้คือ Show Action When Run ทำให้เราสร้าง workflow ที่เราสามารถใส่ค่าได้ด้วย นี่เหมือนกับเราเขียนโปรแกรมจิ๋วๆ ขึ้นมาใช้เองเลยนะเนี่ย

นี่เป็น workflow ที่เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

เสร็จแล้วก็เซฟเป็น Plug-in สำหรับ Finder เหมือนเดิมครับ ผมเซฟเป็นชื่อ Scale Images ละกัน สำหรับ workflow นี้ สามารถใช้กับหลายไฟล์ได้พร้อมกันนะครับ เลือกทีละสิบไฟล์แล้วรัน workflow นี้ทีเดียวเลยก็ได้

ว่าแล้วก็มาลองทดสอบใช้กัน

เอาล่ะ capture desktop มา แล้วก็เลือก workflow ของเราเลย

ทีนี้มันก็จะถามแล้วล่ะ ว่าจะให้ copy ไฟล์นี้ไปไว้ที่ไหน .. ขั้นตอนนี้ผมปัญหาหน่อย อย่างเช่นไฟล์นี้อยู่ที่ desktop แล้วผมก็ไม่ได้เลือกให้มันไปที่ไหน กด continue ไปเลย มันก็จะไปถามขั้นตอนต่อไปปกติจนจบ workflow แต่ไฟล์ไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับ ต้องเลือกโฟลเดอร์ให้มันไปที่อื่น ไม่ใช่ที่ๆ มันอยู่

พอผ่านขั้นตอนแรกแล้ว ต่อไปก็จะขึ้นถามว่าจะเปลี่ยนขนาดเป็นเท่าไหร่ ก็ใส่ค่าไปครับ

เรียบร้อยยยยย ถึงตอนนี้คงจะเข้าใจการทำงานของ automator ดีกันแล้ว ตอนต่อไปจะมาใช้กับโปรแกรมอย่างอื่นกันบ้าง อย่างเช่น iTunes ยิ้มน่ารัก

... กอล์ฟจ๊ะ

กี๊ดส์..กี๊ดส์...ส.ส ..ส .ส + เลยค่ะ..ขอบคุณนะคะ กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
โหว้ว กรี๊ดดดดด

//เพิ่ม

แอปเปิลอัพเดต MacBook / mk
http://www.blognone.com/node/4706

แอบอ้าง
แอปเปิลได้อัพเดต MacBook อีกครั้ง โดยสิ่งที่เปลี่ยนแปลงมีดังนี้

* อัพเกรดซีพียูจากเดิม 1.83/2.0 GHz มาเป็น 2.0/2.16 GHz โดยเป็น Core 2 Duo Merom ตัวใหม่ (แต่ยังไม่ใช่ตัวใหม่สุดที่มี FSB 800 MHz นะ)
    * เพิ่มแรมขั้นต่ำจาก 512 MB มาเป็น 1 GB
    * เพิ่มฮาร์ดดิสก์ขั้นต่ำจาก 60 GB มาเป็น 80 GB

อย่างอื่นยังเหมือนเดิมทั้งหน้าตาและราคา (รวมถึงส่วนต่าง 150 เหรียญของรุ่นสีขาวตัวท็อป กับสีดำ)

การอัพเดตครั้งนี้ก็ตรงกับข่าวลือที่ออกมาก่อนหน้านี้จากเว็บข่าวแอปเปิลทั้งหลาย (ข่าวเก่า) ใครคิดจะซื้อก็น่าสนใจ เพราะกว่าจะอัพเดตอีกรอบคงนานพอดู เนื่องจากต้องรอ MacBook Pro อัพเดตใหญ่เสียก่อน แล้วค่อยถึงคิว MacBook อัพตาม

ที่มา - Apple Insider

ใครที่เพิ่งซื้อ ก็ยินดีด้วยครับ ซื้อเร็วไปติ๊ดดดดเดียวเอง หมีโหดดดด
(เวลามันจะออกของใหม่แล้วไม่บอกกันก่อนนี่เหมือนโดนหักหลังเนอะ แบร่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2007, 02:06 น. โดย ไอ้แอนนนนน » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด อยากได้ แตเมื่อไหร่โปรจะเหลือห้าหมื่น หมีโหดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
แล้ว แมคบุ๊ค ไม่โปร เนี่ย เอามาทำพวก กราฟฟิค จะเวิร์คมั้ยครับ
เห็นเพื่อนใช้ แม็คบุ๊ค โปร ถามราคาแล้ว
โวย ตูซื้อ โน๊ตบุ๊ค ดีกว่า

ใครที่เพิ่งซื้อ ก็ยินดีด้วยครับ ซื้อเร็วไปติ๊ดดดดเดียวเอง หมีโหดดดด
(เวลามันจะออกของใหม่แล้วไม่บอกกันก่อนนี่เหมือนโดนหักหลังเนอะ แบร่)

ขายแมคบุคด่วน!!!

โวย โวย โวย โวย โวย โวย

ปล.ไม่ลดราคานะคะ..เพิ่งซื้อมาเลย..จะไปถอยเครื่องที่มันอัพเดตแล้วราคาเท่ากัน หมีโหดดดด

พี่ศักดิ์..ซื้อแมคโปรรุ่นแสนสาหัสก็ดีนะพี่...ไม่ก็ซื้อแมคบุครุ่นขนร่วงแบบส้มก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2007, 11:32 น. โดย ShoGun » บันทึกการเข้า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour

หมีโหดดดด ถ้าราคามันเท่ากันเค้าก็ไปซื้อรุ่นที่พี่ส้มจะซื้อกันทั้งนั้นหละ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แล้ว แมคบุ๊ค ไม่โปร เนี่ย เอามาทำพวก กราฟฟิค จะเวิร์คมั้ยครับ
เห็นเพื่อนใช้ แม็คบุ๊ค โปร ถามราคาแล้ว
โวย ตูซื้อ โน๊ตบุ๊ค ดีกว่า

ซื้อมาอัพแรมก็ได้ครับ

1 GB แถวละสองพัน

หมีโหดดดด ถ้าราคามันเท่ากันเค้าก็ไปซื้อรุ่นที่พี่ส้มจะซื้อกันทั้งนั้นหละ

อย่าเอะอะไปนังเอ.... เดี๋ยวชั้นจะไปบอกนังแจน..ให้ลบโพสมัน

คนอื่นจะได้ไม่รู้ แล้วชั้นจะได้ประกาศขายซะเลย หมีโหดดดด

แอปเปิลนี่ชอบทำร้านจิตใจลูกค้าอยุ่เนืองๆนะครับ  ง่ะ
ปัญหาใหม่ครับ ทำยังไงให้เครื่อง PC เห็นไฟล์บนแมครับ
ตอนนี้ทำให้แมคเหน PC ได้แล้ววววววว ดีใจ

ดิ้นรนด้วยตัวเองจนได้แล้วครับ  ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พ.ค. 2007, 23:16 น. โดย .อารี๊อารี » บันทึกการเข้า

A R R 3 E . G R A P H I C S . L A S T . D E S I G N . O N . E A R T H
OSX screen of dead  กรี๊ดดดดด เพิ่งเคยเจอตะกี้...             ฮือๆ~

ชัดๆ

หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 ... 212