หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบางฟอนต์มาเป็นเซ็ท4ชุดแทนที่.  (อ่าน 4212 ครั้ง)
ทำไมบางฟอนต์มาเป็นเซ็ท 4 ชุดแทนที่จะเป็นแบบไฟล์เดียว

เช่น angsana ต้องมีทั้งแบบ Normal, Italic, Bold, Bold Italic ซึ่งมาตั้ง 4 ไฟล์

ในขณะที่บางฟอนต์ มาแค่ไฟล์เดียว แต่สามารถปรับได้หมดทั้ง 4 แบบ

แล้วมันต่างกันยังไงเหรอครับ
ไม่ต่างกันครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จริงเหรอครับ  งง
ถ้าความเข้าใจส่วนตัวนะครับ

ถ้าใช้ font ที่มีแค่แบบปกติแบบเดียว แล้วให้โปรแกรมมันจัดการให้ ผลคือ

ตัวหนา บางทีความหนาไม่พอ หรือหนาเกิน และอาจจะหัวตัน
เพราะเกิดจากการนำตัวอักษรปกติมาซ้อนกันให้เยื้อง

ตัวเอน จะมีความเอนค่อนข้างมาก

แต่ถ้าหากว่าทำพวกตัวหนา ตัวเอน เองแล้ว
ถ้าทำได้ดี จะทำให้ตัวอักษรดูดีกว่าครับ
ประมาณนั้นแหละครับ
ลองสังเกตดูตัว f เล็ก
ฮิ้ววว

กรี๊ดดดดด

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
ตามนั้นครับ เกย์แอบ

(เป็นประโยคที่ทำให้ดูมีภูมิ แถมไม่ต้องลงทุนอะไรเลย)
งั้นก็

ตามนั้นค่ะ  เกย์แอบ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ถ้าคุณมีฝีมือพอและรับไม่ได้กับการจัดเอียงหนาอัตโนมัติก็ทำตัวเอียง ตัวหนา ตัวเอียงหนาหรือตัวหนาเอียงเองก็ได้ครับ แต่ถ้าทำไม่เป็นอย่าไปทำเลยนะครับ

ตัวอักษรรัสเซียหลายตัวเมื่อเป็นตัวปกติกับตัวเอียงจะเขียนต่างกันครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หน้า: [1]