หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงจะให้เส้นเหมือน..  (อ่าน 6024 ครั้ง)
เอ่อ...ไม่ทราบว่าวิธีนี้จะผิดกฏมณเฑียรบาลมั๊ย ?  ฮือๆ~

คือว่า เจ๊อยากได้ฟอนต์บางฟอนต์ คือ ลายมือคุณชัย ราชวัตร ที่เขียนในหนังสือพระมหาชนก
จะทำใช้เองค่ะ  ไม่แจกจ่าย...

ขั้นแรก
เจ๊สแกนหนังสือ  แล้วเปิดในโฟโต้เฉาะ จากนั้นปรับแต่งให้เส้นเข้มขึ้นนิดนึง

ขั้นสอง
ก็อปปี้จากโฟโต้เฉาะไปใส่ในฟอนต์แลป  เป็นแบ็คกราว

ขั้นสาม
ทำแบ็คกราวให้เป็นเส้น  แต่ที่นี้เกิดปัญหา 
คือ  เส้นกรอบนอกมันเปลี่ยนไป  ไม่เหมือนต้นฉบับเลย

คำถาม
ทำยังไงจะให้เส้นเหมือนหรือใกล้เคียงกับของเดิมมากที่สุดคะ ?

ต้นฉบับ / ทำใน FontLab

และ  

ขอบคุณมากจ้ะ

ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2007, 15:12 น. โดย •นางฟ้า » บันทึกการเข้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ผมใช้ตามที่นายพลบอก
เหมือนเดี๊ยะ เลย

ของนางฟ้า น่าจะต้องสแกนละเอียดสักหน่อยไหม
และ ฟอนต์ ลายมือ ไม่น่าจะพิมพ์มาตัวโตๆ นัก

ระดับปากกา 0.5 ก็น่าสัก ไม่เงิน 20 p

ขอบคุณพี่ระจันมากค่ะ

แฮ่ๆ  โง่ตั้งนานสองนาน

ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ว้าว งานนี้ผมต้องชอบอีกแน่เล่ย กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]