หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: FONT ไม่มีลิขสิทธิ์  (อ่าน 77694 ครั้ง)
ถ้าหากมีการเคลื่อนไหว และพยายามผลักดันจากกลุ่มบุคคลบางกลุ่ม
ให้ ฟอนต์เป็น ซอฟท์แวร์ที่ไม่มีลิขสิทธิ์
เพื่อนๆจะคิดเห็นยังไง ขอเชิญร่วมแสงความคิดเห็นครับ
ต้องให้เพลงไม่มีลิขสิทธิ์ด้วยครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ข่าวผ่านหูมาว่า
สมาคมที่เกี่ยวกับการพิมพ์ไทยสมาคมหนึ่ง
(ไม่ขอเอ่ยนามเต็มๆ)
กำลังจะเปิดแถลงข่าวเพื่อประกาศว่า....

FONTไทย ไม่มีลิขสิทธิ์!!!!!

คุณคิดอย่างไรต่อประเด็นนี้
โรจ สยามรวย
น่าเอ่ยนามคร่าวๆ ด้วยครับ

เขากำลังจะแถลงข่าว ด้วยการเอาสิทธิอะไร
จากหน่วยงานผู้มีอำนาจไหนบังคับการไม่มีลิขสิทธิ์ครับ วานบอก

สมาคมการพิมพ์นี่คือ กลุ่มโรงพิมพ์ตั้งขึ้นมาหรือเปล่าครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถ้าอย่างนั้นสมาคมแต่ละแห่งก็สมควรทำฟอนต์ใช้เองนะคะ
 เอือม

อะไรๆ ก็มีคุณค่าหมดนะ ถ้ามันสรรสร้างมาจากสมองและสองมือ
ถึงจะไม่มีคำว่าลิขสิทธิ์มาเกี่ยวข้อง แต่ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะให้ความเคารพผู้สร้างสรรค์งาน
ไม่ใช่บั่นทอนกำลังใจกันแบบนี้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เซ็งใจครับ  เอือม เอือม

เพื่อนของเราชื่อความเหงา
"คนทำงานต้องได้ตังค์"  โวย

หากเข้าใจคำคำนี้คงดี เอาของเขาไปใช้ในวงการธุรกิจ หากินกับของของคนอื่นฟรีๆ ไม่ดีแน่ๆ (นอกจากเขาจะเต็มใจ)  ฮี่ๆ
อ้าว..ข้างบนพี่โรจ ตั้งกระจู๋ซ้ำ ง่ะ
เดี๋ยวได้รายละเอียดเมื่อไหร่
จะมาแปะไว้ให้พิจารณา

ตอนนี้ผมคิดว่า เขาน่าจะมีกรอบอยู่เหมือนกัน
พวกเรารอการแถลงออกมาจริงๆก่อนแล้วค่อย
ออกความเห็นกันก็ได้ครับ
(ที่จริงผมก็ใจร้อนเหมือนกัน)
แต่เราต้องแสดงความเห็นแบบรอบครอบครับ

โรจ สบามรวย
ไม่มีความเห็นครับ (จริงๆ แล้ว แอบเคืองใจนิดๆ)

เราคิด เราทำ เราสร้างสรรค์ ก็ต้องการที่จะเห็นคนเห็นคุณค่าในฟอนต์เรา
โดยส่วนตัวแล้วก็ไม่อยากให้ฟอนต์มีลิขสิทธิ์ เพราะจะทำให้คนที่นำไปใช้ต้องเสียตังค์มาซื้อ และนั่นจะทำให้ฟอนต์กลายเป็นเพียงสินค้าชิ้นหนึ่งให้คนมาเลือกซื้อ
แต่การที่จะมาพูด มาแถลงประกาศให้ ฟอนต์ไม่มีลิขสิทธิ์ มันก็เหมือนกับเป็นการเหยียบย่ำคนทำฟอนต์กันจนเกินไปนะ
สรุป เลิกเหอะ ไอ้การแถลงข่าวอะไรนั่น

ปล. ความเห็นส่วนบุคคลนะจ๊ะ

โรจ สบามรวย

ใจร้อนจริงๆครับ

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ตัวปลอม  (อิอิ)

Today you , Tomorrow me.
อืม...เดี๋ยวรอดูข่าวอีกทีครับ แต่ตอนนี้เอามาฝากอีกที.. *

Unless you know otherwise, you should assume all fonts to be copyrighted works that are someone's property and treat them as you would any other software. Fonts are software products in their own right, and are protected by international copyright law as well as individual license agreements. Even redistributing so-called 'freeware' or 'public domain' fonts is problematic. If you have created a font yourself (without using anything from other fonts), it is your property.

The use of any commercial font is governed by the terms of its manufacturer's End User License Agreement (EULA). Several major font vendors specifically allow altering a font, as long as the altered font is only used on machines for which you have licensed the original font. If you have questions about what can or can't be done with a font, you should contact that font's manufacturer.

© 1997-2005 High-Logic The Netherlands

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
สวัสดีครับ

รบกวนอาจารย์ช่วยสมัครสมาชิกได้ไหมครับ
พอดีว่าบางทีเราอาจส่งข้อความกุ๊กกิ๊กถึงกันได้ครับ
อ้อ -- จารย์พี่เอกแล้วก็คุณ PSK ด้วยนะ ขอบคุณมากๆ จ้ะ

ผมยังไม่ออกความเห็นดีกว่า (ยังไงก็คงไม่ต่างกัน)
เลยจะขอรอฟังก่อนครับว่าเนื้อข่าวเพิ่มเติมจะออกมาเป็นยังไง
มีอะไรคืบหน้าจะเฝ้าติดตามครับ!!

ป.ล.รวมกระจู๋กันแล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2006, 23:22 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8